Tư vấn

Quy định về xuất nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần và tiền chất

0

Xuất nhập khẩu thuốc gây nghiện và thuốc hướng thần, tiền chất dùng làm thuốc được quy định như thế nào? Bài viết dưới đây sẽ giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này.

Thông tư số 19/2014/TT-BYT của Bộ Y Tế đã quy định quản lý thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc như sau:

Về việc xuất nhập khẩu thuốc, Thông tư quy định trước ngày 30/11 hàng năm, doanh nghiệp có nhu cầu xuất khẩu, nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc gửi văn bản đề nghị về Cục Quản lý Dược – Bộ Y tế. Căn cứ vào tình hình thực tiễn, Cục Quản lý Dược – Bộ Y tế ban hành sửa đổi, bổ sung danh sách các doanh nghiệp được phép xuất khẩu, nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc để cung ứng cho các cơ sở kinh doanh, sử dụng trong cả nước.

Doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc phải tuân thủ các quy định sau:

* Nhân sự: Thủ kho phải tốt nghiệp đại học dược có thời gian hành nghề ít nhất 02 năm trở lên tại cơ sở sản xuất, kinh doanh thuốc.

* Hồ sơ, sổ sách: Doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc phải lập và ghi chép đầy đủ các loại hồ sơ, sổ sách theo dõi sau đây:
– Văn bản cho phép nhập khẩu của cơ quan có thẩm quyền của nước nhập khẩu
– Thuốc thành phẩm gây nghiện dạng phối hợp quy định tại khoản 2 Điều 1 của Thông tư số 10/2010/TT-BYT ngày 29/4/2010 hướng dẫn các hoạt động liên quan đến thuốc gây nghiện; thuốc thành phẩm hướng tâm thần, tiền chất dạng phối hợp quy định tại khoản 2 Điều 1 của Thông tư số 11/2010/TT-BYT ngày 29/4/2010 hướng dẫn các hoạt động liên quan đến thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc xuất khẩu để làm mẫu đăng ký, hội chợ, triển lãm, nghiên cứu không bắt buộc phải có hồ sơ theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này nhưng phải có văn bản giải trình rõ lý do và mục đích xuất khẩu thuốc của doanh nghiệp xuất khẩu

– Đơn hàng xuất khẩu (Mẫu số 13a, 13b )
– Đối với thuốc gây nghiện, hướng tâm thần và tiền chất chưa có số đăng ký: phải có văn bản cam kết của doanh nghiệp thực hiện theo hợp đồng xuất khẩu và không lưu hành các sản phẩm chưa được Bộ Y tế cấp số đăng ký lưu hành. 

> Doanh nghiệp xuất nhập khẩu thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc chỉ được nhập khẩu trực tiếp, không được mua, bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc của các doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu thuốc khác.

 >Trường hợp không cung ứng đủ thuốc cho người bệnh, doanh nghiệp xuất khẩu, nhập khẩu phải báo cáo Cục Quản lý Dược – Bộ Y tế để xem xét giải quyết.

Ban hành kèm theo Thông tư là các Phụ lục về: hoạt chất gây nghiện; Bảng giới hạn hàm lượng hoạt chất gây nghiện trong thuốc thành phẩm dạng phối hợp; Hoạt chất hướng tâm thần; Bảng giới hạn hàm lượng hoạt chất hướng tâm thần trong thuốc thành phần dạng phối hợp; Tiền chất dụng làm thuốc; Bảng giới hạn hàm lượng tiền chất trong thuốc thành phẩm dạng phối hợp; Danh sách các công ty chịu trách nhiệm xuất nhập khẩu và cung ứng thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần, tiền chất dùng làm thuốc.

Nguồn tổng hợp:https://lichtiemphong.net/

Phụ nữ trước sinh nên tiêm phòng những bệnh gì?

Previous article

Cách tẩy da chết chuẩn giúp bạn chăm sóc da hiệu quả

Next article

You may also like

Comments

Leave a reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

More in Tư vấn